2.0

Kontributi i Abdurrahman el-Sufit (903-986) në shkencë (2)

Spread the love

Autor: M.Sc. Artan S. Mehmeti

Vazhdim

Në librin “Kitab el-Kavakib el-Thabit el-Musavvar”, el-Sufi përfshiu edhe yllin që ne sot e njohim si “Theta Eridani”, i cili është njëri nga trembëdhjetë yjet më të shndritshëm të njohur në atë kohë. Astronomi musliman Ulug Begu, në vitin 1437 zbuloi se ajo ishte nga e para magnitudë në librin e tij të yjeve fikse. Edmond Halley gjatë udhëtimit të tij për në St. Helena në fillim të shekullit XVIII, e pa atë si yll të magnitudës së tretë. Po ashtu në këtë vepër el-Sufi, tregon se ngjyra e yllit “Sirms (alhpa canes majoris)” nuk ndryshon, gjë e cila është konfirmuar nga vëzhgimet e mëvonshme. Si për çudi, astronomi i quajtur Seneca nga vëzhgimet e tij të kryera në Romë raporton që ngjyrën e yllit “Sirms (alhpa canes majoris)” ta këtë parë të kuq, kurse Ptolomeu pas vëzhgimeve në Aleksandri më pak të kuq dhe Schmidt (1841) gjatë vëzhgimeve të tij në Athinë thekson se e ka parë me ngjyrë të bardhë dhe mbas disa ditësh e gjeti atë të verdhë. Supozohet që këto kontradikta të jenë si pasojë e ndryshimit të kohës në vende të ndryshme. El-Sufi gjithashtu vëzhgoi ngjyrën e yllit të quajtur “Algol beta Persei (arabisht El-Ghoul)”, ku sipas tij ky yll ka ngjyrë të kuqërremte. Gjithashtu në këtë libër, ai përshkruan eklipsin e Hënës dhe të Diellit.

El-sufi në librin “Kitab el-Kavakib el-Thabit el-Musavvar”, shkruan edhe për astrolabin, duke gjetur shumë përdorime shtesë për të. Ai përshkroi mbi 1000 përdorime të ndryshme të astrolabit, si në astronomi, astrologji, lundrim, caktimin e drejtimit të kiblës, kohët e namazit, etj.

Ndikimi i el-Sufit në astronomi ishte i konsiderueshëm. Raportohet që Sulltani Bavajh dhe Sherif el-Devleh, u interesuan për astronominë vetëm për shkak të ndikimit të el-Sufit. “Kitab el-Kavakib el-Thabit el-Musavvar” ishte kryevepër në fushën e astronomisë yjore. Libri gjendet në gjuhën e tij origjinale arabe, si dhe i përkthyer në gjuhën franceze nga autori Shjellepur. Ky edhe në kohët moderne konsiderohet si mjaft me rëndësi për studimin e lëvizjeve të përshtatshme dhe variabiles me periodë të gjatë.

Në vitin 1837 Beer dhe Madler në veprën e tyre të famshme “Der Mond”, përmendin një veçori sipërfaqësore të Hënës në mbështetje të el-Sufit. Është një rreth vigan 26 milje në diametër në seksionin nëntë të hartës lunare.

(Revista “Vlera”, nr. 23, korrik/gusht 2017, fq. 17)
There are 139 comments

Add yours
 1. mysbobet

  … [Trackback]

  […] Here you can find 38190 more Information to that Topic: revistavlera.com/kontributi-i-abdurrahman-el-sufit-903-986-ne-shkence-2/ […]

 2. funny987

  … [Trackback]

  […] There you will find 47811 more Information on that Topic: revistavlera.com/kontributi-i-abdurrahman-el-sufit-903-986-ne-shkence-2/ […]

 3. pg slot

  แจกโบนัสได้กำไรสุดฤทธิ์สุดเดชpg slotไม่มีสะดุดกับสล็อตแตกง่าย

 4. เครดิตฟรี50

  เครดิตฟรี ไม่ต้องฝาก เป็นสิ่งที่เว็บพนันออนไลน์ สล็อตเครดิตฟรี50 มีไว้ตอบแทนแก่สมาชิกของเว็บ

 5. pgslot work

  เพียงแค่คุณมีการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตก็เล่น สล็อตpgslot work pg เว็บตรง ไม่ผ่านเอเย่นต์

 6. pgslot

  PGSLOT เกมสล็อต pgslot
  ที่ได้รับความนิยมมากที่สุดในตอนนี้

 7. pg

  เข้าสู่โลกความสนุกและโอกาสในการเล่นpgสล็อตออนไลน์อยากให้ลอง

 8. pgzeed

  ความสุขของการเล่นสล็อตpgzeed
  ระดับพรีเมียมที่คุณห้ามพลาดอย่ารอช้าที่จะเริ่มต้นประสบการณ์การเล่นเกมที่ไม่เหมือนใคร

 9. nagaway สล็อต

  สล็อตทำเงินอัพเดตเกมใหม่nagaway สล็อตทดลองความโชคแล้วก็ความเพลิดเพลินที่น่าเร้าใจ

 10. PG SLOT

  เว็บพีจีสล็อตแตกง่ายPG SLOT
  แตกดี ใหม่ล่าสุด ฝากถอนออโต้ที่ดีที่สุด

 11. omg333 สล็อต

  เว็บไซต์ตรง100% omg333 สล็อต
  เป็นเกมส์ที่มีความเป็นไปได้สำหรับการชนะเงินรางวัลสูงขึ้นยิ่งกว่าเกมส์อื่นๆ

 12. สล็อตวอเลท

  เกมสล็อตพร้อมตอบปัญหาในด้านนี้ให้ อัตราการจ่ายสูง แปลงเป็นคนมั่งมีได้จริง สล็อตวอเลทเล่นแล้วรื้นเริงจัดเต็ม

 13. 19รับ100

  โปรโมชั่น สล็อต ฝาก 19รับ100 สล็อต ล่าสุด รับได้เลย ตอนนี้ถอนไม่อั้น

 14. pgslot

  สนุกไปกับสล็อตที่คุณชื่นชอบและเตรียมพร้อมที่จะเป็นผู้ชนะในโลกของpgslotออนไลน์กับ PGSlot Auto ตอนนี้

 15. jaojeng

  เว็บ ตรงสล็อต jaojeng
  ต้นกำเนิดของความเร่าร้อนในโลกออนไลน์ที่อยากให้คุณลอง

 16. pg

  แจกโบนัสจำนวนมาก เพื่อให้ผู้เล่นได้เอาโบนัสไปเล่นสล็อตกันแบบสนุกๆไปเลย pgคาสิโนออนไลน์เว็บตรง

 17. pg slot

  มาเล่น pg slot
  เว็บตรง กับเราเว็บสล็อตพีจีที่ไม่มีขั้นต่ำ จ่ายเต็มทุกบาท ไม่ตุกติก

 18. pg slot เครดิตฟรี

  โปรโมชั่นpg slot เครดิตฟรี
  นี้มีเป้าหมายเพื่อดึงดูดลูกค้าใหม่และเพิ่มโอกาสในการเล่นเกมสล็อตออนไลน์

 19. pgslot

  ค่ายเกมสล็อตออนไลน์pgslot
  ที่ได้รับความนิยิมชั้น 1 จากทั่วทุกมุมโลก

 20. wmslot

  เว็บตรงแตกง่ายฝากถอนออโต้ ไม่มีขั้นต่ำwmslot สมัครสมาชิกฟรีโบนัสเว็บตรงที่แตกง่าย

 21. nagagame

  เล่นผ่านมือถือง่ายๆ เล่นได้ไม่มีสะดุด แจกเครดิตฟรี 100 เพื่อทดลองเล่นสล็อตทุกค่าย 1 บาทฝากได้ nagagame

 22. เว็บสล็อตที่คน ไทย เล่น อันดับ 1

  เว็บตรง ไม่มีขั้ต่ำ 1 บาท ก็แตกได้ สล็อตเกมแตกดี ทุกเกม เข้าแจ็คพอตใหญ่ เท่าไหร่ก็ถอนได้ เล่นได้ไม่จำกัด จ่ายเงินไวได้เงินง่าย เกมดีเกมดัง เว็บสล็อตที่คน ไทย เล่น อันดับ 1

 23. ทดลองเล่นสล็อตฟรี 100 บาท ฟรี

  เว็บตรงไม่มีเอเย่นต์ จ่ายตรงจากเว็บ สล็อตค่ายใหญ่ ทำเงินได้ไม่อั้น ปั่นสล็อตค่ายใหม่ ได้เงินเร็ว สล็อตเกมแตกง่าย ค่ายใหญ่ที่สุด รวมไว้ที่นี่ ทดลองเล่นสล็อตฟรี 100 บาท ฟรี

 24. http://www.pgslot-game.app

  เกมแจกดี แตกทุกวันต้องเว็บนี้เท่านั้น แจกดีแจกไม่อั้น ได้เงินไว ถอนไว เงินเข้าไวที่สุด สล็อตแตกง่าย จ่ายเร็ว เกมสล็อตทดลองเล่นฟรี สล็อตมาใหม่เว็บตรง http://www.pgslot-game.app

 25. https://ambsuperslot.app/roma/

  เว็บสล็อตค่ายใหม่ รวมเกมทุกเกม แตกง่าย เล่นเกมสล็อตได้ไม่มีขั้นต่ำ แจกโบนัสทุกวัน ถอนง่ายจ่ายเงินจริง เล่นได้ทุกวันไม่ต้องดาวน์โหลด https://ambsuperslot.app/roma/

 26. pgneko

  pgneko
  โปรโมชั่นสุดคุ้มที่ไม่สมควรพลาด สล็อต pgneko ลุ้นรับเงินรางวัลก้อนโต
  สำหรับผู้ที่มีทุนน้อย โปรสล็อตทุนน้อย การเล่นสล็อตบางทีอาจจะเกิดเรื่องที่ท้า เพราะเหตุว่าเงินลงทุนน้อยเกินไปต่อการเล่นเกมในระยะยาว แต่ยังไงก็ไม่จำเป็นที่จะต้องมาวิตกกังวลอีกต่อไป เพราะว่าพวกเรามีโปรโมชั่นสุดพิเศษสำหรับคุณ โปรโมชั่นสล็อตสำหรับคนทุนน้อยที่พวกเราจัดให้ จะมีผลให้คุณได้เล่นสล็อตอย่างสุขสบายรวมทั้งได้รับจังหวะสำหรับการชนะเยอะขึ้นเรื่อยๆ โดยมีรางวัลแล้วก็โบนัสมากรอคอยคุณอยู่ พวกเรารู้เรื่องว่าคุณอยากได้ที่จะเล่นสล็อตแต่ว่ามีทุนน้อย ฉะนั้นพวกเราได้สะสมสล็อตที่มีการพนันต่ำให้กับคุณ เพื่อคุณสามารถเล่นเกมได้อย่างสนุกโดยไม่ต้องวิตกกังวลในเรื่องของเงินลงทุน ยิ่งกว่านั้นพวกเรายังมีโปรโมชั่นและก็โบนัสต่างๆที่จะทำให้ท่านได้รับประสบการณ์ที่ดีมากยิ่งขึ้นกว่าเดิม โปรโมชั่นอาจมีการเพิ่มโบนัสเงินออม หรือโบนัสการเล่นสล็อตที่คุณสามารถใช้เพิ่มช่องทางสำหรับเพื่อการชนะได้อีกด้วย แม้คุณกำลังมองหาโปรสล็อตสำหรับคนทุนน้อยที่ให้ท่านอยากได้ อย่ารอคอยช้า มาร่วมเล่นกับพวกเราแล้วก็รับโปรโมชั่นที่ดีเยี่ยมที่สุดเพื่อคุณ

 27. myplayvip

  myplayvip พวกเรามาทำความรู้จักจุดเด่นของ MYPLAYVIP กันดีกว่าเป็นสล็อตร่วมค่าย และก็ ยังเป็นสล็อตเว็บไซต์ตรงไม่ผ่านเอเย่นต์ เนื่องจากพวกเราได้เอาใจใส่เนื้อหาของคุณทุกคนที่เข้ามาเล่นสล็อตออนไลน์ เพราะอะไรจะต้องเล่นได้เพียงแค่ค่ายคนเดียวแค่นั้น ยกตัวอย่าง คุณกำลังเล่น PG SLOT มาสักระยะหนึ่ง คุณเริ่มมีลักษณะของการเบื่อหรือเซงกับลักษณะของเกม เล่นต้องการย้ายไปเล่นค่ายอื่น มันก็เลยกำเนิดปัญหาตามมาว่าคุณจะต้องไปสมัครเว็บไซต์อื่นที่มีค่ายที่คุณต้องการจะเล่น ซึ่งจำนวนมากแล้วเป็นอย่างงี้กันดูเหมือนจะทุกคน พวกเราก็เลยได้รวมเว็บไซต์สล็อตครบวงจรมาให้ท่านถึงที่โดยไม่ต้องย้ายเว็บไซต์ รวมทั้งจำเว็บไซต์ที่คุณไปสมัครสมัครเข้ามาเล่นกับ MYPLAY VIP กับพวกเราคุณจะได้บริการสล็อตเว็บไซต์ตรงจากทุกค่ายไป เลยไม่ว่าจะเป็น สล็อตเว็บไซต์จรงPG , Joker123 , SlotXO , Jili Slot และก็ทุกค่ายเกมส์ที่มีเกมสล็อตพวกเราได้รวมไว้ตรงนี้หมดแล้ว เพียงแค่คุณคิดถึงค่ายไหนที่คุณปรารถนาเล่น เพียงแค่เข้ามาที่เว็บ myplayvip.wtf พวกเราจะรองรับความต้องการของคุณเอง พีจีสล็อต , สล็อตพีจี หรือ สล็อตเว็บไซต์ตรง ไม่ผ่านเอเย่นต์ ไม่มีอย่างต่ำ ถอนไม่ยั้ง 2023 พวกเรามีจัดเตรียมไว้ให้ท่านแล้วครบวงจรของเว็บไซต์สล็อตร่วมค่าย สมัครในขณะนี้พวกเรามีโปรโมชั่นดีๆตัวอย่างเช่น ฝาก 50 รับ 100 รับไปแบบจุกๆไม่มีกั๊กแน่ๆ

 28. 321bet.co

  321bet คาสิโนออนไลน์ 321BET.CO เว็บไซต์พนันชั้น 1 ของเมืองไทยเราเป็นคาสิโนที่ยอดเยี่ยมในปี 2023 เนื่องจากพวกเราได้เป็นผู้ส่งเสริมกับคาสิโนจากประเทศ POIPET ทำให้พวกเรามิได้ผ่านคนกลางหรือเอเย่นต์ใดๆก็ตามทั้งนั้น พวกเราพร้อมมอบประสบการณ์และก็บรรยากาศของคาสิโนมาอยู่ในโทรศัพท์เคลื่อนที่ของคุณแล้ววันนี้ พวกเรารวมทุกสิ่งทุกอย่างตระเตรียมให้บริการทุกๆสิ่งทุกๆอย่างที่คุณปรารถนาราวกับคุณบินผ่านไปเล่นเองที่ต่างถิ่น พวกเราค่อยอัปเดทเกมตลอดทุกอาทิตย์ไม่ต้องกังวนว่าคุณจะมิได้เล่นเกมส์ที่คุณต้องการเล่น พวกเราจะสนองตอบต่อการพนันของคุณทุกบาททุกเงิน และไม่หนีไปไหนแน่ๆ

 29. 321bet.vip

  321bet 321BET ของพวกเราเป็นเว็บไซต์ที่ได้เก็บรวบรวมค่ายเกมส์ต่างๆมาเอาไว้ภายในเว็บเยอะมากเยอะแยะมากมายก่ายกองว่า 20 ค่ายเกมส์ เพราะว่าค่ายเกมส์ที่พวกเราได้เก็บรวบรวมมาไว้ในเว็บ 321BET นั้นมีจำนวนมากด้วยเหตุผลดังกล่าวเราจะพาพวกท่านไปรู้จักกับค่ายเกมส์ เว็บสล็อต PGSLOT ดังๆที่กำลังเป็นที่ชอบใจรวมทั้งเป็นกระแสอยู่เวลานี้เพื่อเป็นแนวทางในการเล่น สล็อต ของพวกท่านให้ได้เพลิดเพลินเจริญใจกับการเล่นเว็บสล็อต PGSLOT

 30. nagagame

  เล่นผ่านมือถือง่ายๆ เล่นได้ไม่มีสะดุด แจกเครดิตฟรี 100 เพื่อทดลองเล่นสล็อตทุกค่าย 1 บาทฝากได้ nagagame

 31. เว็บสล็อตที่คนไทยเล่นอันดับ 1

  เว็บตรง ไม่มีขั้ต่ำ 1 บาท ก็แตกได้ สล็อตเกมแตกดี ทุกเกม เข้าแจ็คพอตใหญ่ เท่าไหร่ก็ถอนได้ เล่นได้ไม่จำกัด จ่ายเงินไวได้เงินง่าย เกมดีเกมดัง เว็บสล็อตที่คน ไทย เล่น อันดับ 1

 32. ทดลองเล่นสล็อตฟรี100บาทฟร

  เว็บตรงไม่มีเอเย่นต์ จ่ายตรงจากเว็บ สล็อตค่ายใหญ่ ทำเงินได้ไม่อั้น ปั่นสล็อตค่ายใหม่ ได้เงินเร็ว สล็อตเกมแตกง่าย ค่ายใหญ่ที่สุด รวมไว้ที่นี่ ทดลองเล่นสล็อตฟรี 100 บาท ฟรี

 33. pgslot-game

  เกมแจกดี แตกทุกวันต้องเว็บนี้เท่านั้น แจกดีแจกไม่อั้น ได้เงินไว ถอนไว เงินเข้าไวที่สุด สล็อตแตกง่าย จ่ายเร็ว เกมสล็อตทดลองเล่นฟรี สล็อตมาใหม่เว็บตรง http://www.pgslot-game.app

 34. ทดลองเล่นโรม่า

  เว็บสล็อตค่ายใหม่ รวมเกมทุกเกม แตกง่าย เล่นเกมสล็อตได้ไม่มีขั้นต่ำ แจกโบนัสทุกวัน ถอนง่ายจ่ายเงินจริง เล่นได้ทุกวันไม่ต้องดาวน์โหลด ทดลองเล่นโรม่า

 35. timmy666

  wy88 https://www.wy88bet-th.com/ เว็บสล็อตออนไลน์ที่ครบเครื่องที่สุด สมัครสมาชิกวันนี้ รับเครดิตฟรี 100 บาท เล่นง่าย ถอนไว ปลอดภัย มั่นใจได้

 36. TUM

  โปรโมชั่นคาสิโนมาแรงที่มีผู้เล่นพอใจเป็นลำดับต้นๆ บาคาร่า ได้คัดสรร แต่เกมทำเงิน สร้างรายได้ ให้ท่านผู้เล่นได้เพลินเพลิง
  บาคาร่า

 37. https://the88me.com/โปรสมาชิกใหม่/

  THE88 เกมใหม่มาแรง! สมัครสมาชิกใหม่ รับโบนัสฟรี อัพเดทเกมสล็อตออนไลน์ใหม่ล่าสุด! โปรสมาชิกใหม่ เว็บสล็อตออนไลน์ เกมใหม่มาแรง! สมัครสมาชิกใหม่วันนี้ รับโบนัสฟรี อัพเดทเกมสล็อตออนไลน์ใหม่ล่าสุด เล่นสล็อตออนไลน์ได้แบบสนุกสนาน! สมัครเลย!

 38. PGSLOT

  PGSLOT, free credit, the number 1 hot online slot website in 2023 with a 24-hour automatic deposit and withdrawal system, try playing slot at slotgxy888 PGSLOT

 39. ufabet แทงบอลออนไลน์

  เว็บพนันบอล เว็บพนันบอล เว็บพนันบอลออนไลน์ บอลเดี่ยว สเต็ปบอล บอลผสม เดิมพันกีฬาทุกประเภท เล่นคาสิโนออนไลน์ หลากหลายเกมคาสิโนยอดนิยม สนใจคลิกลิงค์ ufabet แทงบอลออนไลน์

 40. ufavip

  เครดิตฟรี UFABET เป็นทางเลือกที่เหมาะสมที่สุดสำหรับนักพนัน การพนันฟุตบอลเป็นการพนันที่สร้างรายได้และความตื่นเต้นให้กับผู้เล่นอีกด้วย แต่การเลือกเว็บไซต์ที่ใช้แทงบอลดีนั้นเลือกได้ยาก เพราะผลตอบแทนจากการแทงบอลบางครั้งมีมูลค่าที่สูงมาก ซึ่งเป็นเว็บพนันบอลออนไลน์ที่ได้รับความนิยมมากที่สุดและติดอันดับ 1 ของประเทศไทยในปัจจุบัน ufavip

 41. LarryDreaf

  PBN sites
  We will create a system of PBN sites!

  Merits of our private blog network:

  We perform everything so GOOGLE doesn’t understand that THIS IS A PBN network!!!

  1- We acquire domain names from distinct registrars

  2- The principal site is hosted on a VPS hosting (VPS is fast hosting)

  3- The remaining sites are on different hostings

  4- We attribute a separate Google profile to each site with confirmation in Google Search Console.

  5- We create websites on WP, we don’t utilize plugins with assisted by which malware penetrate and through which pages on your websites are created.

  6- We never repeat templates and employ only individual text and pictures

  We do not work with website design; the client, if desired, can then edit the websites to suit his wishes


Post a new comment